

UCHAGUZI MKUU 2025

Waandishi Wetu, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Dar es Salaam. Wakati ikiwa imebaki saa chache kwa Watanzania kuamua namu awe divani, mibu na Rais, vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi mkuu vimejinamba kuibuka na ushindi kutoka na kazi kubwa waliyoifanya kwenye kampeni.

Kampeni za uchaguzi mkuu utakaofanyika Oktoba 29, zilianza Agosti 28 na zinahitimuisha leo kwa upande wa Tanzania Bara. Zilikua siku 61 za vyama kunadi ilani zao kwa njia mbalimbali ikiwemo mikutano na vyombo vya habari.

Wakati Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), ikieleza maandalizi yamekamuka, Msemaji wa Jeshi la Polisi, David Msimbe katika taarifa yake kwa umma aliwahakikishia wananchi kwamba jeshi hilo limejipanga vizuri kumdhhibiti yeyote yule kwa mujibu wa sheria atakayetochea ama kwa makusudi au nia ovi kuvunja sheria za nchi ili kuhatarisha amani ya nchi kwa kisingizio chonochote kile siku hiyo ya kupiga kura na baada ya kupiga kura.

Pamoja na hayo, baadhi ya huduma mathalani ya usafiri wa mabasi ya mikoani wa kwenda au kurudi Zanzibar -Dar es Salaam zitasimama iki ruhusu wananchi kwenda kupiga kura.

Uamuzi huo umeelezwa ni sehemu ya mchango wa kampuni za mabasi kuhakikisha abiria na wafanyakazi wake wanatumia haki yao ya kikatiba ya kupiga kura bila vikwazo vya usafiri.

Katikati ya hayo, Ofisi ya Msajili wa Hazina imezitaka taasisi zilizo chini yake kutoa ruhusa kwa wafanyakazi walioundikisha nje ya vituo vya vya kazi ili wauhiriki upigaji kura.

Tayari Rais Samia Suluhu Hassan ametangaza Oktoba 29, kuwa siku ya mapumziko ili Watanzania milioni 37.6 walioundikishaji kwenye Dafitari la Kudumu la Mpagikura washiriki kikaamilifu huku akiwahakikishia usalama.

Tambo la vyama

Mwananchi imezungumza na baadhi ya viongozi wa vyama 17 vilivyosimamiisha wagombea urais kuhusu ya siku 60 za kampeni maeneo mbalimbali nchini huku kila mmoja akieleza kilivyofanya mikutano yake na ushindi wa zaidi ya asilimia 50.

Wagombea hao 17 ni Wilson Peter (ADC), Salum Wpalimu (Chaumba), Abdul Mluya (DP), Yustus Rwamugira (TLP), Saum Rashid (UDP), Mwajuma Mirambo (UMDP), Samadito Gombo (CUP) na Samia Suluhu Hassan (CCM).

Wengine ni Twalib Kadege (UPDP), Hassan Almas (NRA), Coaster Kibonde (Makini), Majalio Kyara (SAU), Doyo Hassan (NLD), Daud Mwajolele (CCK), Kunje Ngombale -Mwiru (AAPP), Haji Ambar Khamis (NCCR-Mageuzi), na Georges Busungu wa Ada Tadea.

Wingi wa watu kwenye mikutano yao na wale waliowafuatilia kupitia vyombo vya habari na mitandao inawapa jeuri ya kuonesha wanakwenda kuibuka na ushindi. Hata hivyo, wanazouni wanaeleza vingi wa watu mikutanoni si kigezo cha kuibuka na ushindi.

Katibu Mkuu AAPP Rashidi Rai alisema chama chao kinafanya mikutano 67 katika mikoa 23, na kupitia mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, wamefanikiwa kufika watu milioni 77, akidai kuwa wamekizidi CCM kwa asilimia kubwa katika kufuatilia.

Rai alisisitiza chama chao kinatarajia kushinda uchaguzi wa mwaka huu kwa asilimia 62, ingawa alionya kuwa ikiwa kutakuwa na hila, ushindi wao unaweza



Wasimamizi wa vituo vya kupigia kura Jimbo la Kilombero, mkoani Morogoro wakila kipo jana cha kutunza siri na tamko la kujitua uanachama wa chama cha siasa baada ya kupeva mafunzo na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC) ya namna ya kutekeleza majukumu yao wanapokuwa kwenye vituo vya kupigia kura siku ya uchaguzi Oktoba 29 mwaka huu. Picha Hamida Shariff

"Kauli za kushinda asilimia kubwa ni za kisiasa na kwa kuwa wapo kwenye uhindani lazima waseme hivyo, ingawa katika nchi yetu bado mambo ya uchaguzi hajakaa sawa ili kutuwezesho kujua matokeo kwa uwazi."

Mhadhiri UDSM, Profesa George Kahangwa

"Ni kweli baadhi ya kampuni zimeamua kusitisha safari zake hususani siku ya kupiga kura (Oktoba 29) baadhi ya kampuni zina hofu kwamba abiria watakuwa wachache, hivyo zikaona zititisha."

Msemaji wa Taboa, Mustapha Mwalongo

Funga kazi

kupungua.

ADC kupitia mgombea wake, Wilson Peter alisema amefanya mikutano 91 katika mikoa 26 na kufikiwa na Watanzania milioni 30 moja kwa moja, huku wakisema kuwa milioni 45 waliufuatilia kupitia mitandao ya kijamii.

Peter alikadiriwa aitashinda kwa asilimia 55: "Mikutano yetu kupitia mitandao ya kijamii wamefuatilia watanzania milioni 45 katika mikutano 91 tuliyofanya kwenye mikoa hivyo 26 na matarajio yetu tutashinda kwa asilimia 55."

Katibu Mkuu wa DP, Abdul Mluya alisema amefanikiwa kuwafika Watanzania wengi kupitia mikutano 105 katika mikoa 22.

Hata hivyo, alisema hawezi kutaja asilimia kamili ya watu waliowafuatilia lakini alioneshia matumaini ya kushinda kwa asilimia 68, akisema ikwa haki itatendeka.

Mgombea wa UDP, Saum Rashid alisema chama chake kinatarajia kushinda kwa asilimia 88, huku akiongeza kuwa wamefanya mikutano 98 katika mikoa 28 ya Tanzania, na mapokezi ya Watanzania kwa chama chao ni makubwa.

"Tumezunguka mikoa 28 kuna baadhi ya mikoa tulifanya mikutano ya hadhara zaidi ya mitatu, sitaki kusema niliufuatilia na idadi gani ya raia ili wapiga kura nimewafika," alisema.

Katiba wa Itikadi, Uenzeri na Mafunzo wa CCM, Kenan Khongosi, alisema mgombea wa CCM, Samia amefanya mikutano 114 katika mikoa yote ya Tanzania, huku takwimu za mitandao zikioneshia amefuatilia mara milioni 164.9 na kuthibitisha kukubalika kwake na umarufu wa chama chicho.

Alisema zaidi ya watu milioni 25.3 walitochea kwenye mikutano ya hadhara, na milioni 571 waliufuatilia kupitia zao kupitia vyombo vya habari na



mitandao ya kijamii.

"Sisi CCM katika mikutano ya kampeni tuneweka rekodi kubwa ya mahudhuro kuwahi kutokea tangu kusisika kwa mfuomo wa vyama vingi 1992, watu milioni 25.3 wamehudhuria mikutano yetu ya hadhara, watu milioni 571 wamefuatilia kampeni zetu kupitia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ndani na nje ya nchi yetu," alisema.

Chama cha Makini, kiliongezwa na mgombea urais, Coaster Kibonde, kimesema kimefanya mikutano mingi nchi nzima, na kuahidi ushindi wa asilimia 72.

UPDP, kupitia mgombea wake Twalib Kadege alisema amefanya mikutano mikoani 17 na kuwa anatarajia ushindi mkubwa, lakini ameingiza kuwa ni jukumu la wapiga kura kusema ni asilimia gani atapata.

TLP kupitia Katibu Mkuu wake,

Mkazi wa Jijini Dar es Salaam akipita katika eneo yaliyopokewa mahema ikiwa ni matayarisho ya kituo cha kupigia kura katika eneo la Magomeni, jana. Picha na Ally Mlazi



Bakari Makame alisema matumaini ya chama chao kupata ushindi wa asilimia 90 inawezekana kutokana na mapokezi mazuri ya wananchi katika mikutano yao 96.

Kulingana na maelezo ya Bakari aliongeza mwikio wa wananchi kwenye vyombo vya habari pia unathibitisha nguvu ya chama hicho kukubalika kupitia sera zao.

Kwa upande wa chama cha NRA, kupitia mgombea wake, Hassan Almas alisema amewafika Watanzania kwa njia nyingi, akisema chama siasa ni mchakato wa imani, na anatarajia ushindi kupitia nguvu ya Mungu na wapiga kura.

Walichokisema mwaomi

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (DSM), Profesa George Kahangwa, alisema asilimia hizo wanazobabisha ni siasa hazina uhalisia wowote

UCHAGUZ

huku akisema kuwa na umati mkubwa katika mikutano wako haimaanishi watakupigia kura.

"Wakati mwingine umati mkubwa wa watu kujitokeza hauna uhalisia moja kwa moja kwenye matokeo ya kura, isipokuwa kuna watu wanakuja hawana namna wanakuja kupiga matumaini kama wapo na wewe lakini kura anenda kupigwa mwingine," alisema.

Kulingana na Profesa Kahangwa alifanua maudhuro ya watu wengi katika mikutano yanaamuliwa na vitu vingi kwanza wapo wanaoenda kwa sababu ya hiyari yao kumsikiza mgombea, lakini wapo waliohawishwa kwa kubeba kwenye vyombo vya usafiri.

Alisema makundi makubwa yanaweza kuonesha ni kwa kiwango gani unawafuasi wengi, lakini si lazima wote waliohudhuria watakupigia kura, kwa hivyo husevi kujihakikisha watakupigia kura.

"Wapo wanaoweza kuamua kupigia kura mtu mwingine, wapo miongoni mwao hawatapiga kura kwa sababu mbalimbali mathalani -havyakujandikisha au mambo mengine binafsi," alisema Profesa Kahangwa.

Pia alisema kuna baadhi ya vyama vimekuwa vimeenda kupiga kampeni kwenye masoko na hata kwenye mitandao kuna wanaokuangalia katika kungeza idadi pekee kuna kwa hakuna uhalisia.

Mchambuzi wa masuala ya siasa, Abdulkarim Atiki, alisema takwimu hupingwa kwa takwimu ingawa amedai CCM katika mchuano huo haina mshindani wa kweli hivyo uhakika wa kushinda ni mkubwa kwao.

"Matokeo kuwa tofauti ni labda wananchi waamue au wawe wame-

Mabasi Tanzania (Taboa) ikieleza sababu za baadhi ya kampuni kusitisha safari zake kati ya kesho Oktoba 28 hadi 30, Chama cha Kutetea Abiria kimesema sababu hizo hazina mashiko kwani kila mtu ana shida zake za kijamii, kifamilia, misiba na au ugonjwa.

Baadhi ya kampuni za usafirishaji wa barabara na nyingine za majini zimetangaza kusitisha safari zake kati ya kesho Oktoba 28, hadi 29 na nyingine kwenda hadi Oktoba 30.

Baadhi ya kampuni za mabasi yanayofanya safari zake kutoka Dar es Salaam kwenda Mwanza, Tarime (Mara), Kilimanjaro, Arusha, Taboa, Mpanda (Katavi), Bukoba, Karagwe (Kagera), Kigoma na baadhi ya mikoa imetangaza kutosafirisha abiria Oktoba 29, siku ambayo Watanzania watakipiga kura.

Msemaji wa Taboa, Mustapha Mwalongo alisema huo si msimamo wa Taboa, isipokuwa ni kampuni mojawapo zimeamua kutofanya safari siku hiyo.

"Kama nilivyosema huo si msimamo wa Taboa, ni kampuni moja moja, zipo baadhi zimepunguza rutu, mifano mtu anapokea gari tano Mbeya, siku hiyo ana hofu kama abiria hawakutwepo, hivyo anapunguza na kusalia na rutu moja," alisema.

Alisema wamiliki wa mabasi wanaamini uchache wa abiria siku hiyo, hivyo wamejazimika kupunguza rutu na wengine kusitisha safari ili kutoa mwanja kwa Watanzania kushiriki kikaamilifu kupiga kura.

Hata hivyo, Katibu wa Chama cha kutetea abiria, Hashim Omary alisema sababu za wamiliki wa mabasi ni za nidhamu ya uoga ambazo hazina mashiko.

"Huku ni kukika sheria za usafirishaji, kwani unaweza usipeleke gari na watu wasipige kura, zingekuwa na mashiko kama Serikali ndiyo ingekuwa ime-wambia wasitisha, lakini kama ni utamuzi binafsi, hizo ni sababu ambazo hazina mashiko," alisema.

Alisema kila mtu anapofiri hwa na sababu zake za msingi, wengine ni za ugonjwa, mwingine anawahi sehemu ambayo hawezi kuacha kwenda.

"Sasa unachaje kumpeleka kwa sababu ya kupiga kura? Sidhani hata Serikali inaunga mkono hili, hayo ni mawazo yao ya uoga kwamba wataunguza mafuta."

"Kama chama cha kutetea abiria tunaamini siku hiyo abiria wapo kama kawaida, kwani kila mtu ana shida zake za kijamii, kifamilia, misiba wagonjwa, kusitisha safari hakuna mashiko," alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhiditi Usafiri Ardhi-ni (Latra), Johansen Kahatano alipoulizwa juu ya baadhi ya mabasi kusitisha hata za usafiri, alisema amezungumza na baadhi ya wamiliki na kujua sababu.

"Mmoja kasema ni sababu ya usalama, lakini tayari polisi walishatoa taarifa kuhakikisha hali ya usalama nchini siku ya uchaguzi hilo sio tatizo, na tumewambia na chama chao kuhusu hili."

"Baadhi ya wamiliki walisema wao wataendelea kutoa huduma kama kawaida, hakuna shida, ni wachache sana ambao wameitishia, lakini ni kwa sababu zao tu," alisema.

17

Idadi ya wagombea katika nafasi ya urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mil 37.6

Idadi ya wananchi walioundika kupiga kura katika uchaguzi wa mwaka huu.

kichukia chama kweli ndipo kura waelekeze sehemu nyingine, lakini hivyo CCM ni kama Yanga kwenye ligi hawana mshindani wa kushindana naye," alisema.

Si hivyo tu Atiki alisema CCM kina mengi ya kueleza kwa wananchi kwa kuzingatia wapo madarakani kwa muda mrefu na wanaleta huduma za kijamii kwa wananchi hivyo wanaweza kueleza wamefanya mambo gani.

'Wafanyakazi waruhusiwe'

Katika hatua nyingine, Ofisi ya Msajili wa Hazina imezitaka taasisi zilizo chini yake kutoa ruhusa kwa wafanyakazi walioundikisha nje ya vituo vya vya kazi ili wauhiriki kati-ka uchaguzi huo.

Mkurugenzi wa Usimamisi Mashirika ya Kibiashara kutoka Ofisi ya Msajili wa Hazina, Lightness Mauki alisema ni vyema kuhakikisha watumishi wote wa umma waliopo katika taasisi za mashirika ya umma kote nchini wanatumia haki yao ya msingi ya kikatiba kwa kushiriki kikaamilifu katika uchaguzi mkuu.

Huduma ya usafiri

Wakati Chama cha Wamiliki wa